CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI FORUM CỦA TẬP THỂ LỚP 12/6
(2006-2009) - THPT NGUYỄN ĐÌNH CHIỂU
BẾN TRE

Nếu đã có tài khoản thì bạn hãy ĐĂNG NHẬP.
Còn nếu chưa có thì bạn ĐĂNG KÍ để tham gia cùng mọi người nha.

CHÚC BẠN CÓ 1 NGÀY TỐT LÀNH !
CHÀO MỪNG ĐẾN VỚI FORUM CỦA TẬP THỂ LỚP 12/6
(2006-2009) - THPT NGUYỄN ĐÌNH CHIỂU
BẾN TRE

Nếu đã có tài khoản thì bạn hãy ĐĂNG NHẬP.
Còn nếu chưa có thì bạn ĐĂNG KÍ để tham gia cùng mọi người nha.

CHÚC BẠN CÓ 1 NGÀY TỐT LÀNH !
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang WebLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Cô triệu phú tuổi 15

Go down 
Tác giảThông điệp
VietNhan
Admin
Admin
VietNhan

Điểm : 5596
Danh tiếng : 0

Cô triệu phú tuổi 15 Empty
Bài gửiTiêu đề: Cô triệu phú tuổi 15   Cô triệu phú tuổi 15 I_icon_minitimeSun Aug 23, 2009 11:30 am

Thấy bài viết hay, nên đem về cho các bạn đọc
---
Cô bạn 15 tuổi nhỏ nhắn hiền lành đang là chủ nhân của hai ruộng ớt vào mùa sai trái. Sau mỗi vụ thu hoạch, những ruộng ớt mang lại cho bạn khoảng 200 triệu đồng.

Đó không chỉ là kết quả của sự cần cù, mà còn là sự bù đắp cho một tuổi thơ không lành lặn. Tụi mình cùng làm quen với Trân nhé!
Cô triệu phú tuổi 15 10
Cô triệu phú tuổi 15 9
* Tuổi thơ nhiều nước mắt
Ở xã Hòa Thạnh, huyện Tam Bình, Vĩnh Long không ai là không biết Nguyễn Thị Huế Trân. Sau những bất hạnh đột ngột ập đến gia đình: mẹ vừa sinh em nhỏ đã bị bệnh; ba say xỉn triền miên và cuối cùng là bỏ nhà ra đi. Nhà đã nghèo lại càng túng bấn, tiền sữa cho em, tiền thuốc thang cho mẹ đã không đủ, lấy đâu ra tiền mua gạo ăn, lại còn phải chi tiêu cho gia đình. Đang là học sinh giỏi 7 năm liền, Trân vẫn quyết định nghỉ học. Đó là một quyết định khiến Trân khóc ròng...
Trân lao vào làm việc để kiếm tiền. Việc lớn nhỏ gì Trân cũng không nản, từ cấy lúa, trông em, làm cỏ cho đến những việc nặng nhọc như cắt lúa mướn, xe đất cày... Nhưng số tiền ít ỏi kiếm được vẫn không thể nuôi mẹ bệnh nặng và em gái bé bỏng lúc nào cũng khát sữa. Thấy chú Hai cạnh nhà phất lên từ nghề trồng ớt, trong đầu cô bạn vừa mới 15 tuổi đã nhen nhóm một ý định táo bạo.
Cô triệu phú tuổi 15 8
* Đứng dậy, và đi!
Trân mon men hỏi thăm chú Hai và may mắn được chú truyền cho “bí kíp” trồng ớt. Về nhà, nhìn quanh quất chỉ còn mỗi cái quạt máy là đáng giá, bán đi cũng chỉ được 100 ngàn đồng. Số tiền ít ỏi ấy chắc chắn không thể là vốn để khởi đầu sự nghiệp rồi. Trân vẫn mạnh dạn bàn với mẹ. Mẹ Trân lúc này không thể đi lại, cũng không làm được việc nặng, nhưng tin tưởng con gái, mẹ đã vay nhà nước được 15 triệu đồng. Thêm tiền mượn được từ các cô chú trong gia đình, Trân bắt tay ngay vào công việc. Vì là năm đầu tiên, nên Trân phải tốn chi phí gần 40 triệu đồng. Từ đó, ngày nào cũng thấy bóng cô bạn ngoài ruộng từ sáng sớm đến tối mịt để chăm sóc từng đọt ớt. Tay trắng vào nghề, lại không có kinh nghiệm, có thời gian ớt bị “ngã ngang” do dế ăn, hay khi ớt đã tựu trái mà bị ong đục làm rụng hết trái non, Trân bỏ ăn cơm, ngồi ôm mặt khóc. Chú Hai chỉ cho cách xịt thuốc, không có tiền để thuê người xịt, cô bạn đã tự mình xịt hết 10 công! Có hôm Trân kiệt sức xỉu ngoài ruộng, may mà có người phát hiện kịp thời và đưa đi cấp cứu. Vậy mà vừa khỏe được chút chút, Trân lại bắt tay vào việc. Ớt càng lớn thì chi phí càng nhiều, mẹ Trân bấm bụng vay thêm 5 triệu nữa...
* Và đất cằn ra hoa
Cô triệu phú tuổi 15 5
Rồi ngày thu hoạch cũng đến! Hôm đầu tiên, cô bạn chỉ bán được 2kg ớt với giá 4k/kg. Nhưng đến khi ớt chín, giá ớt tăng 7k - 15k/kg. Hái một mình không xuể, Trân đã mướn cô bác hàng xóm với công 10k/ngày. Những ngày ớt rộ, cô bạn hái từ 500kg - 10 tấn với giá 13k - 15k/kg. Mỗi ngày thu được gần 10 triệu đồng, Trân mới thấy nhẹ nhõm. Sau 2 tháng thu hoạch, cô bạn nắm gọn trong tay gần 200 triệu sau khi trừ hết các chi phí. Giờ thì Trân đã trả hết nợ, còn dư tiền để chữa trị căn bệnh quái ác cho mẹ, lo cho em và sửa sang nhà cửa... Hiện Trân đã mướn thêm 5 công ruộng nữa để trồng ớt. Ớt đang cho trái với giá 18k - 25k/kg. Năm nay, cô bạn lại trúng mùa. Và cô triệu phú tuổi 15 này vừa có một quyết định rất hay là xin đi học lại. Very Happy:-/:-? cô ấy giỏi nhỉ????
https://126thanyeu.ace.st

Cô triệu phú tuổi 15
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» hoài niệm tuổi trẻ